มกราคม 23, 2018, 05:18:18 am

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
188563 กระทู้ ใน 44609 หัวข้อ โดย 11936 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: rty
* เว็บไซต์ เวบบอร์ด ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Kru Somsri's English school
|-+  ห้องสนทนาของโรงเรียนสอนภาษาอังกฤษคุณครูสมศรี
| |-+  คุยกับคุณครูสมศรี
| | |-+  ปัญหาของข้าพเจ้า
หน้า: [1] 2 3 ลงล่าง ตอบ พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาของข้าพเจ้า  (อ่าน 19370 ครั้ง)
TEFOH
Newbie
*

« เมื่อ: เมษายน 24, 2007, 06:09:57 pm »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือว่าผมมีปัญหาอยากให้ช่วยหน่อยอะครับ
1.ผมสับสนว่าตัวปมเองควรเลือกอาชีพอะไรดี เพราะ ผมมีอาชีพที่อยากทำแต่มันติดอยู่ที่ว่าผมเป็นโรค ตาบอดสี
 พอถามพ่อกับแม่พวกเขาก็ตอบมาว่าทำอะไรก็ได้ที่ไม่เสี่ยงกับการทำงานไม่ได้คือบางอาชีพหรือบางที่รับสมัครทำงาน
 เขาจะดูว่าเป็นโรคอะไรด้วย ผมเลยอยากถามความคิดเห็นหน่อยว่าผมควรเรียนสายไหนดี แล้วต่อที่ไหนดี แล้วควรทำงานอะไรดี
2.เรื่องนี้ก็เรื่องใหญ่สำหรับผมแต่คนอื่นอาจเป็นเรื่องเล็กก็ได้
 คือเรื่องมีอยู่ว่าวันหนึ่งซึ่งไม่มีการเรียนพิเศษ แล้วผมอยู่บ้านพอเที่ยงๆกว่า ก็เลยหิวจึงเดินไปทำมาม่ากินพอผมนำไปอไมดครเมฟเสร็จ
 ก็ได้นำเข้ามาในห้อง แล้วสิ่งที่ คาดเข็มขัดไม่ถึง หรือ คาดไม่ถึงก็เกินขึ้นถ้วยกระเบื้องที่มีมาม่าอยู่ได้ไปสำผัสกับพ้นห้องเข้า
แล้วแตกเสียงดังมาก และด้วยความตกใจผมอุทานสิ่งที่ผมไม่คาดคิดออกมาว่า"***"ผมตกใจกับตัวเองมาก แล้วผ่านไปซักพักหลังจากเก็บกวาดห้องแล้วผมก็มานั่งคิดว่าเราเป็นอะไรกันแน่ทั้งๆที่ตัวผมเองก็แน่ใจว่าเราไม่ได้เป็น แต่เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นผมคิดว่าเราเป็นพวกอีแอบหรือปล่าวแต่ยังไงผมก็ว่าผมไปเป็นอยู่ดีนะ แต่ทำไมผมถึงอุทานไปอย่างนั้นละ ตอนนี้ผมเลยงงกับตัวเองมากเลยอยากได้คำแนะนำ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
pattypass
Jr. Member
**

ไม่หล่อ เลยเลือกไม่ได้ !!!

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2007, 06:18:58 pm »

ใจเย็นๆครัยค่อยๆคิดไป
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

พลังที่ยิ่งใหญ่ มาพร้อมกับความรับผิดชอบที่ยิ่งใหญ่
คุณครูสมศรีสุดสวยจร้า!!
น่าร๊ากกกกก
Administrator
Hero Member

เดาซิ...คุณครูอุ้มน้องหมากี่ตัว อิอิ

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2007, 06:33:50 pm »

จุมพิต จะเป็นอะไรก็ช่างเถอะ
ขอให้เป็นเด็กดีนะครับ
เด็กดีก็คือเด็กที่ทำหน้าที่หลักเพื่อวันข้างหน้า
เราจะได้ไม่ต้องเป็นภาระให้ใคร
แต่กลับสามารถเลี้ยงดูตนเอง
และผู้มีพระคุณได้

ในสังคมตะวันออกหรือสังคมไทย จีย
ความกตัญญูถือเป็นคุณสมบัติของคนดี

อย่ามัวคิดเลยครับว่าหนูเป็นอะไร
ดึงความคิดนั้นออกมาดีกว่าว่าหนูควรทำอะไรในแต่ละวัน

พูดอย่างน้ไม่ได้หมายความว่าไม่ต้องทำอย่างอื่นนะครับ
แต่ต้องรู้จักบริหารเวลา
ถ้าทำหน้าที่หลักที่เรากำหนดไว้ในแต่ละวันเสร็จก็ค่อยให้โบนัสตัวเองเช่นพูดคุยกับเพื่อนพอหอมปากหอมคอ
ไม่ใช่คุยแบบสร้างเนื้อสร้างตัวนะครับ
คือมีความรับผิดชอบน่ะครับ

ส่วนว่าหนูควรทำงานอะไร
หนูควรดูว่าตนเองมีความสนใจในเนื้องานประเภทไหน
มีความถนัดไหม
และมีความสามรถที่จะพัฒนาตนเองไหม
เลือกในสิ่งที่เราสนใจและถนัดน่ะครับ
อะไรที่เรารัก เราก็จะทุ่มเทและพัฒนา

วันนี้หนูต้องค่อยๆเปิดโลกทัศน์ให้กว้างขึ้น มองดูอาชีพต่างๆไว้
อย่าคิดไปเองว่าเขาทำอะไร
ถ้ารู้จัก ก็เข้าไปขอคำแนะนำเลย

ขอให้หนูค้นหาความชอบของตนเองให้พบนะครับ

อย่าลืมเทียมเกวียนเยี่ยงควาย อ่านซ้ำๆ ทวนซ้ำๆ นะคะ คุณครูสมศรีและพี่ๆเสื้อส้ม เป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้ๆค่ะ!!!!!
อันยองโอเซโย....ชอนึม " ปุ้ย " อิชิมมีดา...
Jr. Member
**

" รักครูสมศรีค่ะ Kru Somsri is lady beautiful "

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2007, 06:47:57 pm »

เราก็เป็นเหมือนกันน่ะ
แต่อย่าไปคิดมากเลย
ดั่งที่คุณครูพูด
" ไม่ว่าจะเป็นอะไร ก็ขอให้เป็นคนดีพอ "
คำนี้เราคิดในใจเราเสมอเลย
เพราะมีอยู่ช่วงนึงที่เรารู้สึกแย่กับการเรียนของเรามาก
มากจนคิดจะฆ่าตัวตายเลยทีเดียว
คือเรื่องมันยาว แล้วมันก็ทำให้เราเปลี่ยนเป็นคนละคนเลยน่ะ
ใครที่ไม่เคยเจอปัญหาร้ายแรงกับชีวิต
จะไม่สามารถมีคติ หลักธรรมมาสอนกับตัวเองได้เลยเราว่า
เพราะว่า พวกคติ หลักคำสอน คำปรึกษาจากพ่อแม่ผู้ใหญ่
จะเปลี่ยนความคิดเรา  ทำให้เรารู้สึก และกระตุ้นจิตใจเรา
แล้วในที่สุดก็ทำให้เรารู้ว่า
จริงๆเรามีทางเลือกอีกหลายทางที่เรามองไม่เห็น
คนที่ทำให้เรามองเห็นก็คือ พ่อแม่ ครู ผู้ใหญ่ที่ให้ทำปรึกษานั้นเอง
ลองปรึกษาพ่อแม่  เราเชื่อว่า
ท่านจะให้กำลังใจเรา
เหมือนที่เราเคยได้น่ะ

เราเชื่อว่า ทางของเธอ มันกำลังจะเปิดแล้วแหละ
เดียวเธอก็เดินได้เอง
ไม่ต้องกลัวว่าจะมีหินก้อนใหญ่มาบัง มาขวางเอาไว
เรามีมือ มีขา มีแรง  เราก็ข้ามมันไปซิ
ดังที่เรามีปัญหาเรื่องทางเลือก
เรามีมือ มีขา มีสมอง
เราก็คิด แล้วเราก็พยายามทำให้ได้ดั่งใจเราหวัง
ฝันให้ไกล ไปให้ถึงนะ
เราจะเป็นกำลังใจให้น่ะ
*---*

ขอให้พระเจ้าคุ้มครอง

เธอจะมีใจหรือป่าว เธอเคยมองมาที่ฉันหรือป่าว
ที่เราเป็นอยู่นั้น คืออะไร
เธอจะมีใจหรือป่าว  มันคือความจริงที่ฉันอยากรู้ ติดอยู่ในใจ
แต่ไม่อยากถาม กลัวรับมันไม่ไหว....
อันยองโอเซโย....ชอนึม " ปุ้ย " อิชิมมีดา...
Jr. Member
**

" รักครูสมศรีค่ะ Kru Somsri is lady beautiful "

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2007, 06:59:09 pm »

อีกเรื่องนึง
เราอยากเนอะนำ
เราไม่ชอบเลย
" อย่ากินมาม่า "
เราเคยกินมาก่อน เราเข้าใจว่ามันอร่อย ( ?*---*  )
แต่รู้มั้ย
มาม่า คือ ตัวก่อให้เกิดมะเร็งลำใส่
ถ้ากินไม่บ่อย ไม่เป็นไร
แต่อย่ากินเลยจะดีที่สุด
เพราะ เรื่องมันยาวอีกอ่ะ
คือคนที่เรารักคนนึ่ง
เค้าอายุแค่ 18 เอาเสียชีวิต
เนื่องจากไม่กินข้าว และกินแต่มาม่า
เราเสียใจมาก และเสียดาย
ที่เค้าเรียนเก่ง
เรียนวิศวะ ศิลปากร และได้ทุนเรียนที่อเมริกา
วิศวะเช่นกัน
แต่ก็ต้องมาเสียชีวิตลงเพราะด้วยสาเหตุนี้
เราไม่อยากให้ใครเป็นแบบเรา
ที่ต้องมานั่งทำใจอยู่นาน
และไม่อยากให้ใครเป็นเหมือนพี่เค้า
เพราะคนที่รักเค้าจะเสียใจเหมือนเรา

อย่ากินบ่อยน่ะ
ขอร้องเลย
คือ พวกเราอาจจะไม่เป็นถึงขั้นนั้น
แต่มันก็ทำให้มีอาการคล้ายๆๆกันได้ ช่ะม่ะ
ถ้าหลีกได้ ก็หลีกเถอะ
เราจะรับไม่ได้ กับคนที่กินมาม่าบ่อย
มันไม่ดีน่ะ
อย่ากินเลย

ถ้าทำไม่ได้อ่ะ ก็กินนานๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆทีก็ได้
ค่อยๆลดไปเรื่อยๆ
น่ะน่ะ 
ขอร้องเลยน่ะ

*---*
ขอพระเจ้าคุ้มครอง

เธอจะมีใจหรือป่าว เธอเคยมองมาที่ฉันหรือป่าว
ที่เราเป็นอยู่นั้น คืออะไร
เธอจะมีใจหรือป่าว  มันคือความจริงที่ฉันอยากรู้ ติดอยู่ในใจ
แต่ไม่อยากถาม กลัวรับมันไม่ไหว....
TEFOH
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2007, 04:30:00 pm »

ขอบคุณอับ ยิงฟันยิ้ม
๐กุ้งอบวุ้นเส้น๐
[BadBoy Be SadBoy]
Sr. Somsri'S Fanclub
Sr. Member

!!!เพราะผมมีแต่คุณ!!!

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 09, 2008, 08:32:23 pm »

อ่า คุณอาจจะเป็น หรือไม่เป็นก็ได้ ไม่มีครายรู้คัฟ แต่ถ้าเปนแล้วเราก็ต้องยอมรับฟามจิงคราฟ

(ผมนี่ยอมรับมานานละ อิอิ)

สู้ ๆ ต่อไปครัฟ

!!!ไม่มีใครรัก  ก็รักตัวเองให้เป็น!!!
BD40-L36
ภูมิใจครูสวย
Full Member

สนุก สนาน สู้ สดใส

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 02:52:38 pm »

เงอะๆไม่แ ค ร์---
katety
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 07:49:56 pm »

สู้นะค่ะ อย่าคิดมาก ทำวันนี้ให้ดีที่สุดก็เพียงพอแล้ว

•?‘sNukEr‘?•
?ชีวิตมันต้องเดินตามหาความฝัน?
Jr. Member
**

ถึงแม้เธอต้องแพ้ ก็แค่บอกใจไว้...“ช่างมัน”

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 12, 2008, 04:38:37 pm »

เป็นในสิ่งที่ตัวเองเป็นครับ
เป็นกำลังใจให้นะครับ...  ยิ้มเท่ห์

ฮืมฮืม?? • ไ ม่ มี อ ะ ไ ร ย า ก เ กิ น เ ท่ า สู้ กั บ ใ จ ไ ม่ มี อ ะ ไ ร ง่ า ย ด า ย  ต้ อ ง แ ล ก ด้ ว ย ใ จ . . . ไ ป ค ว้ า ม า • ฮืมฮืม??

ฮืม? • พี่ สร้าง ศิลปะ ศิลป์ ศิลป์ ศิลป์ ศิลปะ เนื้อตัว มอมแมม ผมยาวรุงรัง จะเดินไปไหน ไร้คนสนใจ แค่อยากให้ เจ้ารับรู้.. เพียงอยากให้ เจ้ารับฟัง • ฮืม?
..Phoenix..
ซักคนในเว็บบอร์ด
Full Member

KruSomsri is extremely beautiful teacher.

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2008, 08:16:18 pm »

อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด

๏ถึงม้วยดินสิ้นฟ้ามหาสมุทร           ไม่สิ้นสุดความรักสมัครสมาน

แม้เกิดในใต้ฟ้าสุธาธาร                  ขอพบพานพิศวาสไม่คลาดคลา

แม้เนื้อเย็นเป็นห้วงมหรรณพ            พี่ขอพบศรีสวัสดิ์เป็นมัจฉา

แม้เป็นบัวตัวพี่เป็นภุมรา                 เชยผกาโกสุมประทุมทอง
f_film4
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2008, 03:35:22 am »

ใช่ๆ ทำวันนี้ให้ดีที่สุด ^^

.Nobody is perfecT.
PRAEWSMILE
พรรณนภา รัก ครูสมศรี =')
Hero Member

คิดถึงครูสมศรีจังอะ

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2008, 11:50:27 am »

สู้ๆค่ะ
เปนตัวของตัวเองดีที่สุด

...แม้มิได้เป็นดอกกุหลาบหอม...ก็จงยอมเป็นเพียงลดาขาว...แม้มิได้เป็นจันทร์อันสกาว...จงเป็นดาวดวงแจ่มแอร่มตา...แม้มิได้เป็นหงส์ทนงศักดิ์...ก็จงรักเป็นโนรีที่หรรษา...แม้มิได้เป็นนํ้าแม่คงคา...ก็จงเป็นธาราใส ที่ไหลเย็น...
chocolate
English..for..fun :D:D:D
Full Member

รักครูสมศรี]]..หัวปักหัวปำ..[[

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 06, 2008, 09:52:43 pm »

ขอบคุณค่ะคุณครุ และ เจ้าของกระทู้ที่

ให้ข้อคิด กับเรา

ขอบคุณค่ะ

ลูกศิษย์ คุณครูแสนสวย
Iceing
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 07, 2008, 07:04:34 pm »

คนเราเลือกเกิดไม่ได้นี่คะบางทีคุณอาจจะเป็นหรือบางทีอาจจะไม่เป็น คนบางคนเป็นแล้วกลับไม่เป็นคือกลับไปเป็นปกติอีกครั้งก็มี
แต่ไม่ว่าจะเป็นเพศใดสิ่งสำคัญคือ เป็นคนดีค่ะ ถ้าเราทุกคนเลือกเกิดได้(ฉันจะเลือกให้ตัวเองสวยกว่านี้อีกหน่อย55) สู้ๆนะคะ

คุณครูสวย
หน้า: [1] 2 3 ขึ้นบน ตอบ พิมพ์