ตุลาคม 01, 2014, 09:13:57 pm

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
191336 กระทู้ ใน 46358 หัวข้อ โดย 11656 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: arecyclegroup001
* เว็บไซต์ เวบบอร์ด ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Kru Somsri's English school
|-+  ห้องสนทนาของโรงเรียนสอนภาษาอังกฤษคุณครูสมศรี
| |-+  คุยกับคุณครูสมศรี
| | |-+  วันนี้ไปสอบสมาร์ท-วันมาค่ะ
หน้า: [1] ลงล่าง ตอบ พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ไปสอบสมาร์ท-วันมาค่ะ  (อ่าน 2520 ครั้ง)
Pawilai
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 01:02:55 am »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

วันนี้ค่ะ7กุมพา วันสอบสมาร์ม-วัน ครั้งแรกของปี53 ครูค่ะปัญหาการทำข้อสอบของหนูคือ หนูอ่านPassage ได้ช้ามาก และหนูเป็นคนที่ลังเล ตัดสินใจไม่แน่วแน่ และแปลกมาค่ะหนูเป็นอะไรกับการฝนคำตอบไม่รู้เพราะหนูรู้สึกว่าข้อนึงหนูเสียเวลาไปกับการฝนคำตอบอยู่พอสมควร ซึ่งมันทำให้หนูทำข้ออสอบไม่ทันค่ะครู และเมื่อหนูรู้ตัวว่าหนูทำไม่ทันมันก็ทำให้หนูรน สติไม่อยู่กับตัว มือสั่น จนศัพท์บางคำหนูลืมความหมายของมันไปเลย หนูรู้สึกว่าหนูเว้นไว้เยอะมากๆๆๆๆๆๆ เมื่อส่งข้อสอบไปแล้วหนูเสียดายมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆเพราะตลอดเวลาที่ผ่านมาหนูทุ่มให้กับสมาร์ทมากอ่านๆๆๆๆๆ หาคำศัพท์ หาข้อสอบErrorมาทำ จากคำศัพท์ที่หนูไม่เคยรู้ หนูก็อ่านจนหนูรู้และจำได้ แต่ต้องมาพ่ายแพ้กับความประมาท ความไม่มีสติ รู้สึกแย่มากๆๆๆค่ะ หนูสัญญากับตัวเองไว้แล้วค่ะว่าครั้งหน้าหนูต้องทำให้ดีกว่าเดิม หนูเชื่อในคำที่ว่า "อุปสรรค คือการพัฒนาที่ดี" ค่ะ

หนูขอบคุณ ครูมากน่ะค่ะ เพราะหนูบอกได้เลยค่ะว่า หนูเป็นคนที่มีทักษะภาษาอังกฤษที่อ่อนมากๆๆๆๆๆๆ หนูเคยเรียนภาษาอังกฤษมาหลายที่มากๆๆๆๆๆ แต่เมื่อเรียนหนูบอกตามตรงเลยค่ะ บางครั้งหนูนั่งหลับเพราะหนูรู้สึกเบื่อ และงุนงง ซึ่งทำให้หนูรู้สึกไม่ชอบวิชาภาษาอังกฤษเลย จนพี่ชายของหนูเค้าได้มาเรียนกับคุณครูและมาบอกให้หนูไปเรียน สิ่งแรกที่หนูคิดคือ เราจะเรียนรู้เรื่องอีกไหมเนี่ย จะเป็นเหมือนกับที่นั่น ที่โน่นรึเป่า เพราะหนูไม่อยากที่จะเสียเงินแสยเวลาโดยไม่ได้อะไรเลย แต่หนูก็ตัดสินใจและลองดูอีกสักตั้งนึง คอร์สแรกที่หนูเรียนคือLifelong Grammar เมื่อปิดเทอม 52 วันแรกที่หนูมาเรียน หนูรู้สึกประทับใจมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆค่ะเพราะฮาๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆและสนุกมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆหนูรู้สึกได้ถึงคำว่า "ใช่" เลยค่ะ (วุ้วววววว!!) ไม่ใช่ฮาอย่างเดียว ครูยังเป็นคนที่ดึงหนูขึ้นมาจากความโง่วิชาอังกฤษได้ และอีกอย่างที่คัญคือ ครูเป็น Idol ของหนูที่ทำให้หนูมีกำลังใจในการเรียนภาษาอังกฤษ ทุกวันนี้หนูมักจะหยิบศัพท์ของครูมาท่อง จากศัพท์ที่ไม่เคยรู้ก็ทำให้หนูรู้ได้ วันละคำสองคำก็ยังดี ดีกว่าไม่ได้อะไรเลย หนูขอบคุณ ครูมากเลยน่ะค่ะ ขอบคุณครูจริงๆ ถ้าวันนี้หนูไม่ได้เจอครู หนูก็คงยังอยู่ที่เดิม ยังไม่สามารถก้าวมาได้จนถึงทุกวันนี้ ขอบคุณจริงๆค่ะ

หมื่นพรุ่งนี้รอเราอยู่
อย่าปล่อยให้สองสามเมื่อวานนี้
ทำลายหมื่นพรุ่งนี้ที่รอเรา
พรุ่งนี้ มิใช่สิ่งที่น่ากลัว เพราะวันนี้ก็คือพรุ่งนี้ของเมื่อวาน

แล้วพบกันคอร์สVocabน่ะค่ะครู

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
เด็กกาญจน์ เข้ากรุง
รักครูไม่เปลี่ยนแปลง
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 07:49:30 pm »

ข้อสอบรอบแรกยากมั้ยอ่าครับ ผมไม่ได้ไปสอบ

มาเรียนกับครู 2 คอร์ส วันอาทิตย์ แล้วไม่มีเวลามาชดเชย

เลยขอสอบครั้งหน้าแล้วกัน 
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

-^ยังไงก็รักครู^-

DSNPRU 21   

ZeusJr

อนาคตคือสิ่งที่ต้องเรียนรู้
กตัญญูรู้คุณครูพร่ำสอน
ขยันเรียนขยันอ่านว่างแต่งกลอน
ถ้าง่วงนอนก็นอนอย่าฝืนเลย
myself_tum
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 11:10:48 pm »

ข้อสอบรอบแรกยากมั้ยอ่าครับ ผมไม่ได้ไปสอบ

มาเรียนกับครู 2 คอร์ส วันอาทิตย์ แล้วไม่มีเวลามาชดเชย

เลยขอสอบครั้งหน้าแล้วกัน 

ส่วนตัวผมว่าคราวนี้ง่ายนะครับ

การอ่าน - ก็คล้ายๆทุกๆครั้ง
เลข - ผมว่าคราวนี้ง่ายกว่าปีที่แล้วมากเลยอะครับ คือ มีข้อแบบ มองแล้วตอบได้เลยอยู่หลายข้อเหมือนกัน
ส่วนอังกฤษ - ผมว่าPassageคราวนี้ไม่ค่อยยากนะครับ แล้วถามไม่ซับซ้อนเท่าไหร่ คือ อ่านแล้วก็ตอบตรงๆได้เลยอะครับ ส่วนพวกError ก็คล้ายๆกับทุกครั้งอะครับ

ARTS-MATH 727

TU71
เด็กกาญจน์ เข้ากรุง
รักครูไม่เปลี่ยนแปลง
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 08:15:40 pm »

น่าเสียดาย!!

ขอบคุณครับ

-^ยังไงก็รักครู^-

DSNPRU 21   

ZeusJr

อนาคตคือสิ่งที่ต้องเรียนรู้
กตัญญูรู้คุณครูพร่ำสอน
ขยันเรียนขยันอ่านว่างแต่งกลอน
ถ้าง่วงนอนก็นอนอย่าฝืนเลย
^_^หัวหน้าการเรียนและมารยาท^_^
Moderator
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 10:31:37 am »

เวลาทำข้อสอบหนูอย่ารนนะคะ  หนูต้องมีสมาธิดีๆ นะจ๊ะ

ตั้งใจให้แน่วแน่นะ  คุณครูและพี่ ๆ เป็นกำลังใจให้นะคะ

สู้ๆ ต่อนะจ๊ะ  สู้ต่อให้ถึงฝั่งฝันของเรา

การสอบเข้ามหาลัยเป็นอีกก้าวหนึ่งของชีวิต

แต่ก็ไม่ได้หมายความว่ามันเป็นทั้งหมดของชีวิตเรา

อย่าเสียใจที่วันนี้ทำไม่ได้  ให้หนูตั้งใจอ่านหนังสือ  ฝึกฝนต่อไป

เพื่อสักวันจะเป็นวันของเรา

ใกล้ final แล้ว  อย่าลืมเทียมเกวียนเยี่ยงควาย อ่านซ้ำๆ ทวนซ้ำๆ นะคะ คุณครูสมศรีและพี่ๆเสื้อส้ม เป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้ๆค่ะ!!!!!
Opalise
"ผู้พิทักษ์แห่งสาขาขอนแก่น"
Sr. Member

MED KKU '38

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 01:58:55 pm »

ตั้งใจสอบนะครับ SMART-I อ่า
ปอเคยสอบครั้งเดียวตอนอยู่ ม.6 เทอม1 ครั้งแรก (ปี52)
ได้คะแนนไม่เยอะหรอกนะครับ แค่พอติดบัญชี 4 ปีเอง (สมควรกับการเตรียมตัวที่ไม่พร้อมเลย)
หนังสือที่ใช้เตรียมตัวก็มีไม่กี่เล่มนะครับ พี่ใช้
หนังสือ Error, Reading เตรียมสอบ CU-TEP กับหนังสือ SMART-I Unlocked อ่ะ
(น้องๆไม่จำเป็นต้องใช้ตามนะครับ แค่เป็นแนวทาง หนังสือที่ดี คือหนังสือที่เราอ่านแล้วเข้าใจ จูนกับมันติด)

อยากจะบอกน้องๆที่ไปสอบว่า
ช่วงก่อนสอบ ขอให้พักผ่อนให้เต็มที่ ไปถึงสนามสอบแต่เช้าๆก็ดี เพราะรถจะติด
ตอนพี่สอบ พี่ไปแทบไม่ทันเพราะรอรถตู้คิวแรกที่จตุจักร แบบว่า ไปถึงยังไม่ได้กินข้าวเลย ได้ขึ้นสอบแล้ว
มันจะไม่มีสมาธิมากๆ แถมยังมีขนมมาล่อในห้องด้วย (พี่คิดว่า เปิดกิน = เสียเวลา)
ตอนไปถึง ก็จะมีคนที่แบบ มาโชว์พาวไรงี้ เอาหนังสือไปอ่าน
ตอนพี่ไป พี่ไม่เอาหนังสือไปนะ พี่คิดว่า เราไปแบบปลอดโปร่ง อย่าคิดมากดีกว่า
ถ้าเราไปแล้วเอาหนังสือไปด้วย เราก็จะมัวแต่พะวงหน้าพะวงหลังก็กับหนังสือ
สุดท้าย เราก็จะลืมสิ่งที่เราอุตส่าห์เตรียมตัวมานะครับ
ระหว่างสอบนี่ กรรมการเค้าค่อนข้างจะเข้มงวดเรื่องเวลานะครับ
ฟังดีๆว่าเวลาไหนเค้าทำให้ทำอะไรนะ

ตอนทำก็ส่วนที่เป็นคณิตศาสตร์ ก็คิดๆไปเลย คิดไม่ได้ก็ข้าม
พี่มาตายส่วนนี้แหละ เพราะพี่เป็นคนคิดเลขไม่ค่อยเก่ง ได้ 57 เอง
แล้วสุดท้าย ค่อยมาเก็บข้อที่ไม่ได้อ่ะ แต่ถ้ามันจะหมดเวลาของพาร์ทนั้นแล้ว
ก็เดาๆไปเลยก็ได้ (ไม่ควรทำ แต่พี่ก็ทำไปแล้ว)

ส่วนที่เป็นภาษาอังกฤษ พี่ได้ 69
ก็เตรียมตัวโดยการท่องศัพท์คุณครูไปเยอะๆ
มีคลังคำศัพท์ไว้เป้นหมวดหมู่ เราจะอุ่นใจเวลาทำนะ ท่องๆไปเวลาเจอแล้วมันจะดีใจมากๆ
ส่วนที่เป็น grammar ต่างๆ ก็ฝึกทำที่ครูสอน ข้อสอบไม่ยากจนเกินไป ดูโครงสร้างดีๆ
อาจจะหาหนังสือข้างนอกมาฝึกทำเพิ่ม เช่น TU-GET เป็นต้น (พี่ใช้หนังสือเตรียมสอบ CU-TEP)
ส่วนที่เป็น passage พี่ว่า ลองอ่านบทความเกี่ยวกับพวกเศรษฐกิจดู
ลองทำข้อสอบพวกนี้ น่าจะโอเคนะ

ส่วนวิชาการอ่านจับประเด็น พี่ได้ 86
น้องๆอย่าพลาดวิชานี้เลยนะครับ คนได้คะแนนวิชานี้สูงกันเยอะ
ถ้าเราพลาด ก็เหมือนว่าโอกาสเราน้อยลง
วิธีทำก็คล้ายๆเชื่อมโยงนะพี่ว่า คือ เราต้องตอบอะไรที่มันบอกมาในเรื่อง
ประมาณว่า หาคำคีย์มาตอบอ่ะ อย่าคิดเองเออเอง ข้อสอบจะพยายามเบนความคิดเรา
ให้เราตั้งสติให้ดีอยู่เสมอ ลองหาข้อสอบจากหนังสือมาทำดูก็ได้ครับ

สุดท้ายก็ขอให้น้องๆที่จะไปสอบสมาร์ทวันโชคดีทุกคนนะครับ
อย่าลืมที่บอก พักผ่อนด้วย ไปสอบแต่เช้า ทานข้าวไปด้วย ไม่งั้นหิวแน่ๆ ฮ่าๆ
ส่วนห้องสอบก็ค่อนข้างเลี้ยงหมีแพนด้า เอาเสื้อกันหนาวไปด้วยก็ดีสำหรับคนขี้หนาว

ได้ดีเพราะมีครูสวย !!

I Love Kru Somsri
I Love Demonstration School of Khon Kaen University (Modindaeng)
Opalise
"ผู้พิทักษ์แห่งสาขาขอนแก่น"
Sr. Member

MED KKU '38

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 01:59:52 pm »

^
^
ยาวไปหน่อย แหะๆ

ได้ดีเพราะมีครูสวย !!

I Love Kru Somsri
I Love Demonstration School of Khon Kaen University (Modindaeng)
หน้า: [1] ขึ้นบน ตอบ พิมพ์