ธันวาคม 22, 2014, 05:13:05 am

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
193562 กระทู้ ใน 48015 หัวข้อ โดย 11682 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: weelanno
* เว็บไซต์ เวบบอร์ด ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Kru Somsri's English school
|-+  ห้องสนทนาของโรงเรียนสอนภาษาอังกฤษคุณครูสมศรี
| |-+  คุยกับคุณครูสมศรี
| | |-+  การกราบเท้าพ่อแม่
หน้า: [1] ลงล่าง ตอบ พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การกราบเท้าพ่อแม่  (อ่าน 3929 ครั้ง)
ELVIS NEVER DIE
Newbie
*

« เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 02:22:17 am »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

การที่เราเอาส่วนที่สูงที่สุดของเราไปโดนส่วนที่ต่ำที่สุดของแม่ นั้นคือ การกราบเท้าแม่ ตอนแรกเขาบอกกันว่าการที่กราบเท้าแม่นั้นเป็นสิ่งที่ดีที่สุด จริงๆๆน่ะคับ ผมกราบเท้าแม่ทุกวันและคำพูดที่แม่อวยพรนั้นเป็นสิ่งที่ศักดิ์สิทธิที่สุด และชีวิตผมก็ดีขึ้นคับ คำที่แม่อวยพรมานั้นสมหวังดั่งที่แม่อวยพรให้เรา  บอกให้เป็นวิทยาธาน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
แรม
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 07:56:07 am »

พี่ว่าน้องเนี่ยเป็นน้องที่น่ารักมากเลยนะคะ
พ่อ-แม่ เปรียบเสมือนพระในบ้านค่ะ
คนที่มีความกตัญญู ก็จะพบเจอแต่สิ่งดี ๆ

อย่าลืมเป็นเด็กดีด้วยนะคะ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
X>->*~l-!-J-d-e~*<-<X
Sr. Somsri'S Fanclub
Full Member

*~Beyond Description~*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 01:24:09 pm »

เห็นด้วย
ไม่มีพรใดที่สักดิ์สิทธิ์
ที่สุดกว่าพรของบุพการีเราแล้ว

นิมิตตัง สาธุรูปานัง กตญญูกตเวทิตา
ความกตัญญูกตเวที เป็นเครื่องหมายของคนดี

ไม่มีอะไรจะประเสริฐไป
กว่าการกตัญญูแก่บุพการี
ไม่มีสิ่งใดจะมาแทนคุณได้
นอกจากความกตัญญู

คนเก่งนั้น..ใช้เวลา 2-3 ปี ก็สอนให้เก่งได้
แต่.. คนดีต้องใช้เวลา 'ชั่วชีวิต' สอนกัน
คนเก่งมักจะขาดความจงรักภักดี ไม่มีความกตัญญู
แต่คนดีนั้นมักมีความจงรักภักดี ความกตัญญูเต็มเปี่ยม

ขอให้เทอเป็นอย่างนี้ตลอดไปนะ
คนดีของคุณพ่อ-แม่

ภูมิใจ มาก

ที่มีครูสวยยยย

จริงใจนะนี่
ELVIS NEVER DIE
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2007, 07:11:00 pm »

ขอคุณค๊าบ อาจารย์ แต่บ้างครั้งผมก็ทำผิดกับพ่อแ ม่ ไว้ไม่ใช้น้อยเลยน่ะคับ ผมรุ้สึกผิดมากๆจริงคับ อาจารย์ แต่ยังงัยผมก็จะทดแทนบุญคุณท่าให้ถึงที่สุดคับ อาจารย์
คุณครูสมศรีสุดสวยจร้า!!
น่าร๊ากกกกก
Administrator
Hero Member

เดาซิ...คุณครูอุ้มน้องหมากี่ตัว อิอิ

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 28, 2007, 09:14:24 pm »

คุณครูยังไม่ได้ตอบครับ
ข้างบนเป็นของเพื่อนๆนะครับ
ทึ่คุณครูสอนไว้ว่า
ยามเราพบเจอเรื่องไม่ดี
วิธีแก้เคล็ดที่คนโบราณแนะนำมาคือ
ให้นำส่วนที่สูงที่สุดของเราสัมผัสกับส่วนที่ต่ำที่สุดของพ่อแม่
ส่วนที่สูงของเราก็คือศีรษะ ส่วนที่ต่ำที่สุดของพ่อแม่ก็คือเท้า
การกราบโดยก้มศีรษะของเราจรดฝ่าเท้าของแม่
มีคติโบราณที่ซ่อนเร้นคือ
การก้มกราบ เป็นการน้อมศีรษะต่ำลงหรืออ่อนน้อม ถ่อมตน ไม่แข็งกร้าว ไม่อหังการ
การทักทายของชาวตะวันออกหรือชาวเอเซียของเรามีลักษณะอ่อนน้อมเช่นนี้เสียส่วนใหญ่

คุณพ่อครูสอนไว้ว่า
ข้าวเนื้อดีจะมีรวง

ข้าวมีรวงต้องโน้ม
คนมีดีต้องอ่อนน้อม[
/size]

พระคุณของบิดรมารดาเป็นพระคุณที่สูงส่ง
การอัญเชิญพระคุณบิดรมารดาให้มาปกป้องลูก
จึงนับเป็นเกราะกันภัยที่เเข็งแกร่ง

ที่หนูปฏิบัติอยู่นี้คุณครูขอชื่นชม
จงอยู่กับปัจจุบัน
วันนี้ดี พรุ่งนี้ก็จะดีขึ้น
อย่ามัวไปพะวงเรื่องที่เกิดขึ้นแล้ว
เก็บและจดจำแต่สิ่งดีๆไว้เป็นกำลังใจในการสร้างางดีที่เกิดขึ้นนะครับ
ทความดีไม่ต้องเคร่งเครียด
ทำดีก็ดี ณ ตอนทำ
ความสบายใจคืดบุญอันยิ่งใหญ่
ขอบคุณนะครับที่แบ่งปันประสบการณ์ให้เพื่อนๆ
คุณครูภูมใจมากครับ

คุณครูสมศรี

อย่าลืมเทียมเกวียนเยี่ยงควาย อ่านซ้ำๆ ทวนซ้ำๆ นะคะ คุณครูสมศรีและพี่ๆเสื้อส้ม เป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้ๆค่ะ!!!!!
อั๋น ปทุมพิทยาคม อุบล
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 08:14:59 pm »

มีกลอนมาฝาก

พ่อแม่เป็นพระผู้ยิ่งใหญ่ในจัยลูก
ท่านฝังปลูกให้ลูกเป็นเช่นจัยหวัง
ท่านคอยเสริมเติมพลัง
ท่านสอนสั้ง ฝังฝาก
จากดวงจัย

อาจมีบางท่อนที่ไม่ลงตัวกันนะคับ
มือไหม่หัดแต่ง
jaes7732
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 09:56:11 pm »

พอดีผมมีกลอน แต่งเองอะครับ
ช่วยพิจารณากันหน่อยนะครับ

แม่คือผู้ที่ให้กำเนิดหนอ      จงอย่ารอทำความดีให้แม่หนา
แม่คือผู้มีพระคุณและเมตตา         เราควรมาตอบแทนผู้มีบุญ
      ท่านเปรียบดั่งผู้ลิขิตชีวิตฉัน   ที่แบ่งปันชีวิตที่แสนสุนทร์
และสอนสั่งสั่งสมเป็นบุญคุณ         ที่เจือจุนแสนยากจะตอบแทน
      เมื่อตอนเด็กเรานั้นเล่นเป็นลิง   ความเป็นจริงคนที่ทำทุกแบบแผน
คน ๆ นั้นรู้ใจไม่ขลาดแคลน         ให้เข้าแกนตามกรอบตั้งไว้เอย...
หน้า: [1] ขึ้นบน ตอบ พิมพ์