กันยายน 22, 2018, 10:54:31 am

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
190259 กระทู้ ใน 45947 หัวข้อ โดย 12010 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: robootty
* เว็บไซต์ เวบบอร์ด ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Kru Somsri's English school
|-+  ห้องพักผ่อน พักเหนื่อยกับคุณครูสมศรี
| |-+  ข้อคิดสะกิดใจจากคุณครูสมศรี
| | |-+  เ มื่ อ พี่ เ ก่ ง แ ล ะ พ่ อ ค า ด ห วั ง
หน้า: [1] ลงล่าง ตอบ พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เ มื่ อ พี่ เ ก่ ง แ ล ะ พ่ อ ค า ด ห วั ง  (อ่าน 2541 ครั้ง)
คุณครูสมศรีสุดสวยจร้า!!
น่าร๊ากกกกก
Administrator
Hero Member

เดาซิ...คุณครูอุ้มน้องหมากี่ตัว อิอิ

« เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 07:59:13 pm »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

หนูเรียนอยู่ต่างจังหวัดน้ะค้ะ
แต่มาเรียนพิเศษช่วงปิดเทอมที่กรุงเทพ
มาอยู่กับพี่สาว2คนค้ะ หนูเรียนของครูสมศรีมาตั้งแต่gat1ค้ะ
ตอนนี้เริ่มgat2แล้ว

หนูเครียดมากเลยค้ะ เพราะว่าพ่อหนูท่านเป็นคนตั้งความหวังกับลูกทุกคนไว้มาก มันจึงทำไห้หนูกดดันมากเลยค้ะ
หนูรู้ว่าท่านหวังดีกับหนู
แต่พี่ๆของหนูทั้ง2คนเขาเป็นคนเก่งค่ะ
คนแรกเรียน นิติ ธรรมศาสตร์
คนที่สอง เรียน เศรษฐศาสตร์ เกษตรศาสตร์ค้ะ
แล้วพ่อก็อยากให้หนูได้ที่เรียนเหมือนพี่ๆเขา
หนูรู้ตัวว่าหนูไม่ใช่คนเก่งเหมือนพี่เขา
บางครั้งหนูเครียด หนูกดดัน มากค่ะ

หนูควรทำยังไงดีค๊า ?
ช่วยหนูหน่อยน้ะค้ะ ครูสมศรี
รักครูค๊า  เศร้า

หนูควรทำอย่างไรใช่ไหมลูก

ก็ทำใจให้สงบก่อน

แล้วก็นั่งบริหารเวลากับจำนวนหนังสือ

ตอนนี้คงต้องทำข้อสอบเยอะๆ

จะได้ทราบแนวการออกข้อสอบ จุดเน้นของการวัดผล  และจุดอ่อนของตัวเอง

พี่ของหนูสอบได้ ก็ยินดีกับพี่

คุณพ่อคาดหวัง ก็ยินดีกับคุณพ่อ

หัวใจของคุณพ่อคาดหวังในตัวหนู หนูห้ามคุณพ่อไม่ได้

แต่หนูก้ไม่ต้องพะวงกับการคาดหวัง

เพราะสิ่งนี้จะทำให้จิตใจของหนูเป็นทุกข์

หนูควรเอาหัวใจและสมาธิของหนูมาใส่ไว้ที่การทำข้อสอบ การอ่านทบทวน

ทำไม่ได้ก็เปิดเฉลยดูว่าผิดอย่างไร

ไม่เก่งก็ไม่เป็นไร

คนที่สอบได้ เขาไม่ได้รับคนเก่งนะคะ

เขารับคนพร้อมต่างหาก

คุณครุไม่ฉลาดยังสอบติดเลย

เพราะคุณครูทวนเยอะๆ ทำข้อสอบเยอะๆ  ให้กำลังใจตัวเองเยอะๆ

ชนะใจตัวเองได้ เรียกว่า สุดยอดคนแล้ว

ไม่ต้องไปเปรียบเทียบกับคนอื่นนะ

แต่ก้อย่าประมาท ต้องรู้เท่าทันว่าเหลือเวลาและหนังสือเท่าไหร่

ไม่มีใครพร้อมหรอกลูก

คุณครูเชื่อว่าถ้าหนูเป็นคนขยัน เป็นเด็กดี  อย่างไรก็ต้องสอบได้

โชคดีแล้วที่มีคุณพ่อคอยห่วง

โชคดีแล้วที่มีพี่เป็นตัวอย่าง

แค่อย่ายกตนเองไปเทียบกับพี่ๆหรือเพื่อนๆ

แค่ไม่ชะเง้อมองไปในจุดในที่ๆคุณพ่อคาดหวัง

แต่ลงมือขยันอย่างต่อเนื่องก็พอค่ะ

คะแนนเป็นเรื่องของสวรรค์  ส่วนความขยันเป็นเรื่องของหนูนะลูก

ชีวิต ลิขิตไว้แล้ว

จงลิขิตด้วย"ความเพียร" และ "ความงดงามของจิตใจ" นะลูก

คุณครูขอเป็นกำลังใจให้นะคะ

สู้ๆ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

อย่าลืมเทียมเกวียนเยี่ยงควาย อ่านซ้ำๆ ทวนซ้ำๆ นะคะ คุณครูสมศรีและพี่ๆเสื้อส้ม เป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้ๆค่ะ!!!!!
zablue
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2014, 10:40:53 am »

ทำให้ดีที่สุดกอพอแร้วอย่างอื่นช่างมัน นะคะ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
weelanno
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 04:09:19 pm »

ปัญหาทุกอย่างย่อมมีทางออกเสมอ

Albertsonz
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2018, 10:14:27 am »

ผมต้องทำยังไงหรอครับ อยากทราบและได้คำแนะนำ
หน้า: [1] ขึ้นบน ตอบ พิมพ์