มิถุนายน 23, 2018, 01:39:01 am

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
189754 กระทู้ ใน 45528 หัวข้อ โดย 11991 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: Gustaafas
* เว็บไซต์ เวบบอร์ด ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Kru Somsri's English school
|-+  ห้องพักผ่อน พักเหนื่อยกับคุณครูสมศรี
| |-+  ข้อคิดสะกิดใจจากคุณครูสมศรี
| | |-+  แ ด่ ทุ ก ค น ที่ ห ม ด ห วั ง แ ล ะ ห ม ด แ ร ง
หน้า: [1] ลงล่าง ตอบ พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แ ด่ ทุ ก ค น ที่ ห ม ด ห วั ง แ ล ะ ห ม ด แ ร ง  (อ่าน 4929 ครั้ง)
คุณครูสมศรีสุดสวยจร้า!!
น่าร๊ากกกกก
Administrator
Hero Member

เดาซิ...คุณครูอุ้มน้องหมากี่ตัว อิอิ

« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 09:54:40 pm »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตอนนี้หนูอยู่ม.5แล้ว นี่ก็เทอม2แล้วด้วย
เกรดหนูก็ไม่ค่อยดีประมาณ 3.5
หนูเพิ่งเริ่มอ่านหนังสือเมื่อไม่นานมานี้เอง
แต่หนูอยากเรียนแพทย์ศิริราช
มันจะเป็นไปได้ไหมกับความฝันของหนู
หรือควรจะมองหาสิ่งที่ดีที่สุดกับตัวเอง
เพราะตอนนี้หนูก็เริ่มไม่แน่ใจเหมือนกัน
ว่าควรจะมุ่งมานะต่อไปหรือควรจะหยุด
แล้วมองหาอะไรที่ดีกว่านี้ให้กับตนเอง
ตอนนี้รู้สึกเหมือนกับว่าตัวเองกำลังกดดันตัวเองอยู่

ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้

อด...สนุก

ทน...ลำบาก

แต่ที่สำคัญ ต้อง "ไม่ท้อ"

ต้อง "ไม่เร่งผล"

ใจที่"คาดหวัง"

คือใจที่ไร้พลัง

เพราะถูกฉุดไปกับความพะวง

เลิกกังวลนะคะ

เลิกเปรียบเทียบกับคนอื่น

อ่านหนังสือ

คืออ่านใจตนเอง

หนังสือไม่ได้ทำให้หนูเหนื่อย

แต่หนูเหนื่อยเพราะ

หนูคาดหวังผลที่จะตามมา

เชื่อคุณครูนะคะ

ใจต้องสุข จึงจะคว้าความสำเร็จมาได้

อดทนอย่างปริ่มสุขนะคะ

คุณครูขอเป็นกำลังใจให้นะคะ

สู้ๆค่ะ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

อย่าลืมเทียมเกวียนเยี่ยงควาย อ่านซ้ำๆ ทวนซ้ำๆ นะคะ คุณครูสมศรีและพี่ๆเสื้อส้ม เป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้ๆค่ะ!!!!!
min min
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 07:10:14 pm »

เทียมไม่ไปค่ะ อายจัง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
wean
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 11:27:58 pm »

ขอบคุณข้อคิดดีๆๆของคุณครูค่ะ ตอนนี้หนูอยู่ปีหนึ่งแล้ว แต่ถ้าวันไหนหนูท้อ หนูก้อมักจะหยิบหนังสือ ฤาจักยอมเป็นไอ้ขี้แพ้ มาอ่านค่ะ
มันทำให้หนูมีกำลังใจมากขึ้นในทุกย่างก้าวของชีวิต ขอบคุณ คุณครูมากนะค๊ะ  รักครูที่สุดค่ะ^^
ทุกวันนี้ คำว่า อด..สนุก ทน..ลำบาก ยังชัดเจนอยู่ในความคิดเลยค่ะครู จำได้ว่าช่วงใกล้สอบ ครูพูดคำนี้บ่อยมาก^^
Bankkungkub
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 05:40:02 pm »

ขอบคุณคุณครูสมศรีมากนะครับ

เข้ามาเว็บนี้แล้วทำให้มีกำลังใจมากยิ่งขึ้น

จะพยายามนะครับ

Kim Maknae
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 07:23:05 pm »

อ้างจาก: คุณครูสมศรีสุดสวยจร้า!!
หนังสือไม่ได้ทำให้หนูเหนื่อย

แต่หนูเหนื่อยเพราะ

หนูคาดหวังผลที่จะตามมา

หนูเองก็เป็นอีกคนที่เหนื่อยเพราะการอ่านหนังสือค่ะ
ขอบคุณมากนะคะ  คุณแม่คนที่สองของหนู
ต่อไปนี้หนูจะพยายามค่ะ  จะไม่เอาตัวเองไปเปรียบเทียบกับใครๆเค้าอีกแล้ว (:
Frankasomfong
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 09:30:18 am »

ได้ข้อคิดดีมากๆ เลยครับ คุณรูสมศรี
หน้า: [1] ขึ้นบน ตอบ พิมพ์