มกราคม 23, 2018, 05:20:00 am

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
188563 กระทู้ ใน 44609 หัวข้อ โดย 11936 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: rty
* เว็บไซต์ เวบบอร์ด ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Kru Somsri's English school
|-+  ห้องสนทนาของโรงเรียนสอนภาษาอังกฤษคุณครูสมศรี
| |-+  คุยกับคุณครูสมศรี
| | |-+  ขอบคุณคุณครูสมศรี ผมถึงฝั่งแล้วครับ
หน้า: [1] 2 3 4 5 ลงล่าง ตอบ พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบคุณคุณครูสมศรี ผมถึงฝั่งแล้วครับ  (อ่าน 36811 ครั้ง)
แจ๊ค
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: เมษายน 18, 2007, 07:32:00 pm »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขอกราบเท้าครูก่อนเลยครับ
(อยากเข้าไปกราบจริงๆ จัง
ครูจะว่างอยู่ที่บ้านหรือที่โรงเรียนช่วงไหนบ้างครับ
อยากเข้าไปจริงๆ)

สวัสดีครับครู

ผมไม่รู้ว่าครูจำผมได้ไหม
เพราะว่าลูกศิษย์ของครูเยอะมากเหลือเกิน
แต่ถึงครูจะจำได้หรือไม่ได้
ผมจำครูได้และระลึกถึงพระคุณของครูเสมอก็พอแล้วครับ

ผมชื่อแจ๊ค
ตอนนั้นเรียนอยู่เซนต์คาเบรียลครับ
เคยเรียนกับครู 3-4 คอร์ส
เคยเรียกครูว่า "แม่"
ครูเคยเรียกว่า "กุมาร vocab"
ถ้าครูเห็นหน้าผมก็คงจำได้ (มั้ง) ครับ

จากที่เคยตกอังกฤษเมื่อตอนสมัยอยู่ ม.4
แต่ครูเป็นคนทำให้ผมชอบภาษาอังกฤษครับ
ภาษาอังกฤษของผมเริ่มจากศัพท์ของครูจริงๆ
เมื่อเริ่มท่องได้ เริ่มอ่านรู้เรื่องทีละนิด
จึงค่อยๆ เริ่มกลับมาเก็บไวยากรณ์ที่ตกหล่น
หายไป เพราะไม่ได้ตั้งใจเรียนมาตั้งแต่เด็กๆ

สมัย ม. 5-6 กลายเป็นคนที่เก่งอังกฤษ
และได้คะแนน ท๊อปห้องอยู่เกือบตลอด

ครูเคยช่วยให้สอบสัมภาษณ์
เพื่อที่จะได้ไปต่างประเทศ กับโครงการ AFS
ผมสอบผ่าน
และผมได้ไป ประเทศอิตาลีครับ

ตอนที่อยู่อิตาลี ผมยังได้ใช้ความรู้ที่ครูสอน
เรียนรู้ภาษาอิตาเลียนด้วยครับ
เพราะว่าครูนอกจากสอนศัพท์ภาษาอังกฤษ
ครูยังสอน "รากศัพท์" ต่างๆ ซึ่งจุดนั้น
เป็นจุดที่ผมสามารถนำมาใช้ศึกษาภาษาอิตาเลียนต่อได้

กลับมาจากอิตาลี ผมสอบเข้ามหาวิทยาลัยตามความชอบของผม
ซึ่งนั่นก็คือ ภาษา
และนอกจากนั้นผมยังเลือกคณะตาม "บุคคลตัวอย่าง" ซึ่งอยู่ในใจผมตลอด
นั่นก็คือครูสมศรีครับ

แน่นอนครับคณะที่ผมเลือกคือ อักษรศาสตร์จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
ตอนนี้ผมเรียนจบจากที่นั่นแล้ว
วิชาเอกภาษาอิตาเลียน วิชาโทภาษาอังกฤษ
จบมาด้วยเกียรตินิยมอันดับหนึ่ง เหรียญทองของเอกภาษาอิตาเลียน

ทั้งหมดนี้จะเป็นไปไม่ได้เลยหากขาด "ครูสมศรีของผม"

ถ้าไม่มีครู
ผมคงไม่มีความรู้ภาษาอังกฤษดีเท่านี้
ผมคงไม่สามารถไปต่างประเทศได้
ผมคงไม่สามารถเข้าคณะนี้ได้
ชีวิตผมคงไม่เป็นเช่นนี้

และแน่นอนครับ นอกจากวิชาความรู้
สิ่งที่ครูสอนอยู่เสมอก็คือเรื่องคุณธรรม
คำทุกคำที่ครูสอน ผมจำได้เสมอ

ที่เขียนมาวันนี้ ผมแค่อยากจะกราบขอบคุณคุณครู
สิ่งที่ครูได้ให้กับผมนั้นมากมาย
ขอให้น้องๆ ที่กำลังเรียนกับครูอยู่
ให้ได้ความรู้และคุณธรรมตามที่ครูอยากจะให้ได้ไป

สุดท้ายนี้ ผมขออำนาจแห่งคุณพระศรีรัตนไตร
และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ในสากลโลก
ดลบันดาลให้ครูสุขภาพร่างกายแข็งแรง
และมีความสุขตลอดไปด้วยเทอญ

จิรโรจน์ สุธิตะกูล

ปล. เมื่อคืนฝันถึงครูครับ
ได้กราบครูในฝันเลยล่ะ
และฝันเมื่อคืนนี้ก็เลยเป็นเหตุผล
ที่ผมมาหา website และเข้ามาในบอร์ดวันนี้ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
แรม
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2007, 10:17:26 am »

พี่อ่านข้อความของน้องแล้ว
รู้สึกดีมาก ๆ
รู้สึกดีตรงที่ว่าน้องไม่เคยลืมที่นี่ และยังจดจำที่นี่ได้ถึงแม้ว่าจะจบออกไปแล้ว
ว่าง ๆ ก็แวะเข้ามาที่โรงเรียนได้ค่ะ
ที่นี่เป็นเหมือนบ้านหลังที่ 2 ของน้อง ๆ นะคะ
ไม่ว่าจะมีอะไร น้องกลับมาได้เสมอค่ะ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
อันยองโอเซโย....ชอนึม " ปุ้ย " อิชิมมีดา...
Jr. Member
**

" รักครูสมศรีค่ะ Kru Somsri is lady beautiful "

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2007, 04:28:05 pm »

โหหหหหหหห  ดีใจด้วยน่ะค่ะ  ต่อไป ก็คงจะมีคนที่เป็นอย่างพี่อีกเยอะแน่ๆเลย  เพราะครูสอนดีสุดยอด
มาหาครูซิค่ะ ครูคงคิดถึงพี่ ...  อยากเป็นนักเรียนทุนมั่งจัง หน้าอิจฉา ได้ไปเรียนต่างประเทศด้วย *---* ดีใจด้วยน่ะค่ะ

เธอจะมีใจหรือป่าว เธอเคยมองมาที่ฉันหรือป่าว
ที่เราเป็นอยู่นั้น คืออะไร
เธอจะมีใจหรือป่าว  มันคือความจริงที่ฉันอยากรู้ ติดอยู่ในใจ
แต่ไม่อยากถาม กลัวรับมันไม่ไหว....
คุณครูสมศรีสุดสวยจร้า!!
น่าร๊ากกกกก
Administrator
Hero Member

เดาซิ...คุณครูอุ้มน้องหมากี่ตัว อิอิ

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2007, 03:01:49 pm »

;)ขอบคุณสวรรค์สำหรับความพยายามที่ประทานมาให้พวกเราทุกคน
ขอบคุณสวรรค์ที่ทำให้ครูได้มีส่วนในการสานฝันให้เยาวชนของแผ่นดินไทย
ขอบคุณครูบาอาจารย์และคุณพ่อคุณแม่ของเด็กๆทุกคนที่วางฐานอันมั่นคงเพื่อให้ครูนอกระบบคนนี้
ได้มีส่วนเติมต่อให้ปราการนี้แข็งแกร่งต่อการใช้ชีวิตในภายภาคหน้า
พรใดอันประเสริฐที่หนูมอบให้ครู
ขอจงแปรเปลี่ยนเป็นพลังผลักดันให้หนูมีกำลังกระทำสิ่งดีงามต่อชีวิต
 และคุณูประโยชน์ที่จะบังเกิดต่อแผ่นดินไทย

โชคดีนะครับ
สังคมไทยกำลังต้องการพลังใหม่ของแผ่นดิน

อย่าลืมเทียมเกวียนเยี่ยงควาย อ่านซ้ำๆ ทวนซ้ำๆ นะคะ คุณครูสมศรีและพี่ๆเสื้อส้ม เป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้ๆค่ะ!!!!!
Milky Way
คู่แท้
Sr. Somsri'S Fanclub
Hero Member

+-+-มอ มอ-+-+

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2007, 08:41:22 pm »

โห..................พี่ค่ะ
หนูอ่านข้อความของพี่แล้วรู้สึกซึ้งมั่กมากเลย
หนูรู้พี่คิดถึงครูมาก พี่เข้ามากราบครูจะไม่ดีกว่าหรอ
ครูคงรออยู่แหละ
ที่ครูเรียกพี่ว่า"กุมารVocab" แสดงว่า
พี่จะต้องท่องศัพท์แบบจำขึ้นใจแน่เลย
มีวิธีช่วยบอกมั่งนะ รออยู่
พี่ได้ไปประเทศอิตาลีด้วย น่าอิจฉาจัง
อยากมีค.รู้แบบพี่จัง ไม่รู้ว่าชาตินี้จะได้เป็นนักเรียน
ทุนแบบพวกพี่มั่งรึป่าว ถ้าสวรรค์ลิขิตก็ดีล่ะสิ
พี่กลับมาก็ได้เข้าคณะอักษรฯตามบุคคลตัวอย่าง
ที่พี่ฝันไว้มาโดยตลอด ดีใจด้วยนะค่ะ ถึงแม้ว่ามันจะสายไปก็ตาม
  หนูกำลังเรียนกับครูอยู่ ครูยังสอนดีเหมือนเดิม
แถมมีคำสอนด้วย แล้วยังได้หัวเราะเหมือนอยู่คาเฟ่เลย
   หนูขอให้พี่โชคดีน่ะ  ยิ้มเท่ห์

เธออยู่ที่ใดยังรักกันไหม ฉันไม่รู้ แต่ที่รู้คือฉันนั้นยังไม่เปลี่ยนใจ
ยังอยู่ตรงนี้ถึงแม้จะเหงาและเดียวดาย
pattypass
Jr. Member
**

ไม่หล่อ เลยเลือกไม่ได้ !!!

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2007, 05:05:27 pm »

ยินดีด้วยค้าฟ ยิ้มเท่ห์

พลังที่ยิ่งใหญ่ มาพร้อมกับความรับผิดชอบที่ยิ่งใหญ่
KIRA
Newbie
*

ทำดี ทำได้อยู่แล้ว

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 29, 2007, 07:21:02 am »

ตกใจ จากที่อ่านมารู้สึกว่าพี่น่าจะเก่งพอดูอยู่เหมือนกันนะครับ
ยังไงก้อขอแสดงความดีใจกับพี่ด้วยนะครับ ได้ที่1เกรียตินิยมแหนะ
อยากได้มั่งจัง หุหุ ขอให้พี่พยายามต่อไปละกันครับ

T_T แม้จะไม่เหลืออะไรแต่สิ่งที่ทำได้คือเราต้อง สู้ สู้ และสู้ จนถึงจุดมึงหมายอยากให้ทุกอย่างมาหยุดเราในสิ่งที่อยากทำ อยากเปงกำลังใจให้ทุกๆคน ครับ ^_^
M.G.
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2007, 10:58:40 am »

ยินดีด้วยนะคะ
อยากเก่งแบบพี่จังเลยอะ
ChocoRaspberry
Newbie
*

ไม่หล่อ... แต่เร้าใจ ,, __ *

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2007, 10:45:35 pm »

เก่งมาก ๆ ครับ
ยินดีด้วยน๊าาาา

กตัญญูมาก ๆ เลยครับ
น่านับถือ ๆ
คุณครูปลื้มตายเลย..

อุซางิจัง..CUD44
ผิดไหม...ที่แอบรักครู55+
Hero Member

เป็นน้องสาวแองจี้แล้วผิดไม๊

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2007, 10:44:40 am »

โหอ่านของพี่แล้วน้ำตาไหลเลยเหอะๆ

แล้วเมื่อไหร่เราจะมีวันนั้นมั่งน้า

แต่ตอนนี้หนูก็กะลังเริ่มพยายามท่องศัพท์เพราะคุณครูอยู่เหมือนกันค่า

(แต่ก่อนนี่อย่าหวัง)

ชั้นคือสาวน้อยน่ารักผู้พิทักษ์ความรักและความยุติธรรม เซเล่อมูน...ตัวแทนจากดวงจันทร์จะลงทันแกเอง

CUD44~ARTS CU 77
Unidentified Girl
.:  ภูมิใจ "ครูสวย"  :.
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2007, 02:43:03 am »

พี่แจ๊คกี้ใช่มั้ยคะ

หนูเพิ่งเข้ามาอ่านอีกที (ทั้งๆที่เคยอ่านมาหลายรอบแล้ว)

แล้วคิดว่าใช่พี่แจ๊คกี้ที่เคยคุยใน ICQ ด้วยแน่ๆเลย

ไม่รู้ว่าพี่ยังเข้ามาอ่านเวบนี้อยู่รึเปล่า

หนูอยากขอบคุณพี่มากๆนะคะ  ที่แนะนำเส้นทางมาเรียนที่นี่

หนูรู้สึกว่าเส้นทางนี้ที่พี่แนะนำ คือเส้นทางที่ทำให้หนูได้พบความสุขในชีวิต

ขอบคุณอีกครั้งค่ะพี่แจ๊คกี้

!!!MemORieS!!!
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2007, 10:44:19 am »

ขอแสดงความยินดีด้วยนะคับ

"No bird soars too high if he soars with his own wings."
ไม่มีนกตัวใดบินสูงเกินไปถ้ามันบินด้วยปีกของมันเอง
doo_dah_lady
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2008, 08:19:59 pm »

โอ้โห!!! พี่แจ๊คเก่งมากๆเบยค่ะ
หนูจะทำได้แบบพี่หรือป่าวเนี่ย
แต่หนูก็จะพยายามให้ถึงที่สุด

ไม่มีอะไรสายไปกว่าจะเริ่มต้น และ
ไม่มีความพยายามไหนที่ได้มาโดยศูนย์เปล่า
ถ้าเราไม่"เริ่ม"และ"พยายาม"
๛ิ•*•ตึ๋งหนืด•*•๛
เรา จะ ได้ มี กัน และ กัน
Jr. Somsri'S Fanclub
Sr. Member

~_~=-*-งุงิ-*-=~_~

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2008, 05:39:19 pm »

เรายังลอยคออยู่เลยอะ ยังไม่ถึงฝั่งซะที

Admission อีกไม่ถึง 6 เดือน

เมื่อมันมาถึง เราจะทำให้ดีที่สุด

เพื่อเข้าสู่รั้ั้วมหาวิทยาลัยในฝัน

ถึงพลาดก็ไม่เสียใจ

เพราะเราทำดีที่สุดแล้ว
toip
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 08:56:51 pm »

เรา เครียดอ่ะ ที่ ทำไมคุรพ่อเราต้องให้เรา เรียนหนักมาก

ซึ่งเรารู้ว่าเราเรียนไม่ไหว

เราก้อไม่รู้ว่า จะถึงฝั่งหรือป่าวว

แต่เราอ่ะ คิดว่า เราเรียน st.Gabriel ภาคธรรมดาก้อพอแล้วอ่ะ

เราเครียดจัง

หน้า: [1] 2 3 4 5 ขึ้นบน ตอบ พิมพ์