ธันวาคม 15, 2018, 07:27:57 pm

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
190582 กระทู้ ใน 46186 หัวข้อ โดย 12032 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: filmmin
* เว็บไซต์ เวบบอร์ด ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Kru Somsri's English school
|-+  ห้องสนทนาของโรงเรียนสอนภาษาอังกฤษคุณครูสมศรี
| |-+  คุยกับคุณครูสมศรี
| | |-+  ปรึกษาหน่อยนะค่ะครูค่าาา
หน้า: [1] ลงล่าง ตอบ พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาหน่อยนะค่ะครูค่าาา  (อ่าน 742 ครั้ง)
Pam
Newbie
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 08:05:29 pm »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีนะค่ะ หนูกำลังเรียนอยู่ชั้นม.5 จะ ม.6แล้วค่ะ ปรึกษาเรื่องมหาลัยค่ะ หนูรู้แล้วหนูจะเรียนคณะอะไรอันนี้หนูโอเคค่ะ คือบ้านหนูอยู่เพชรบูรณ์ แต่หนูไม่โอเคเกี่ยวที่ที่แม่หนูให้เรียนใกล้บ้านคือ มรภ.พิบูลสงคราม แต่หนูเคยถามเขาว่าไปเรียน ม.ขอนแก่น ม.เชียงใหม่ได้ไหม แม่บอกว่าไม่ให้ไป ยังไงก็ต้องที่พิบูลเท่านั้น เพราะว่าพี่ชายและญาติเขาจบที่นั้นเยอะมากๆ แต่หนูรู้ว่าเขาห่วงหนูมากๆ หนูอยากให้เขารู้แล้วว่าหนูก็ทำอะไรเป็นหมดแล้ว เขากลัวหนูเป็นอันตราย เขาเคยบอกแม่ว่าหนูไปเรียนกรุงเทพได้มั้ย เขาบอกไม่ได้อยู่ดี ยังไงก็ต้องพิบูล คือเขาเคยไปทำงานที่กรุงเทพค่ะ เขากลัวหนูเป็นอันตราย แต่หนูอยากไปเรียนไกลเพราะหนูอยากรู้ศักยภาพของหนูและตัวตนที่แท้จริง ถ้าไม่ไปยุ่งกับสิ่งนั้นก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นหรอกค่ะ ถ้าหนูอยู่ใกล้เขาสักวันหนูก็ทำอะไรไม่เป็น เขากลัวหนูเหลวไหล เขากลัวหนูหลงระเริง แต่ถ้าหนูเป็นคงเป็นตั้งนานแล้ว ขนาดหนูขอเขาไป Open Houseเขาก็ไม่ให้ไป หนูรู้สึกกดดัน หนูรู้สึกเครียด หนูรู้สึกเจ็บที่ทำตามคาดหวังไม่ได้ หนูจะทำยังไง หนูพูดให้เขาทราบอย่างไร หนูกลัวเขาว่าหนูมาก อายจัง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
สารวัตรนักเรียน
GB
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2018, 10:45:39 am »

หนูลองนั่งคุยกับแม่ก่อนมั๊ยค่ะ  ปรึกษาญาติแล้วญาติๆว่ายังไงบ้างเอ่ยย
เวลาคุยกับแม่ หนูลองใช้เหตุผลก่อนความรู้สึกนะ พี่เชื่อว่าแม่ต้องมีเหตุผล
หนูลองรับฟังแม่ก่อนนะคะ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

เรียนตามครู ออกเสียงตามครู เก่งขึ้นแน่นอน "คุณครูสมศรี" ขอสัญญา
PazMinter
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2018, 12:37:07 pm »

อารมนี้เคยเป็นครับ คิดแบบเดียวกับน้องเลย พี่สอบติด 2 ที่ พี่อยากไปอีกทีแต่เค้าไม่ให้ไปขนาดพี่เป็นผู้ชายนะ สุดท้ายพี่ยอมเค้าเพราะเค้าห่วงเรานั้นแหละถึงเป็นแบบนี้ แต่ยังไงอันนี้มันต้องแล้วแต่น้องแล้วละว่าคิดยังไง "ถ้าหนูอยู่ใกล้เขาสักวันหนูก็ทำอะไรไม่เป็น" ไม่จริงหรอกครับอยู่ที่โอกาาสมากกว่า หากมีแต่ไม่ทำอยู่ไกลหรือใกล้ก็ไม่เป็นอยู่ดีครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน ตอบ พิมพ์