กรกฎาคม 23, 2018, 03:09:26 am

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
189941 กระทู้ ใน 45677 หัวข้อ โดย 12003 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: tnnyas
* เว็บไซต์ เวบบอร์ด ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Kru Somsri's English school
|-+  ห้องพักผ่อน พักเหนื่อยกับคุณครูสมศรี
| |-+  ข้อคิดสะกิดใจจากคุณครูสมศรี
| | |-+  ครูสมศรีคะพรุ่งนี้สอบ A-NET แล้ว หนูหมดกำลังใจค่ะ
หน้า: [1] ลงล่าง ตอบ พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ครูสมศรีคะพรุ่งนี้สอบ A-NET แล้ว หนูหมดกำลังใจค่ะ  (อ่าน 4001 ครั้ง)
คุณครูสมศรีสุดสวยจร้า!!
น่าร๊ากกกกก
Administrator
Hero Member

เดาซิ...คุณครูอุ้มน้องหมากี่ตัว อิอิ

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2009, 11:49:51 am »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อ้างถึง
ครูคะหนูอ่านหนังสือมาตลอดตั้งแต่ม.3 ความจริงก็เริ่มอ่านเป็นจริงเป็นจังตอนม.6 เนี่ยค่ะ หนูอยากเรียนบัญชีจุฬาค่ะ แล้วมันต้องใช้เลข A-NET เข้า หนูพยายามทำข้อสอบจน 15 พ.ศ.อ่ะค่ะ จนจะครบหมดแล้วเหลือแค่ 2 พ.ศ. แต่ว่าคะแนนที่ได้มันไม่ถึง 50 ซักทีค่ะครูอยู่ประมาณ 31-47  อ่านไปเหมือนเสียเวลาเลยค่ะ หนูควรทำไงดีคะครู หนูกลัวมากเลยพรุ่งนี กลัวว่าจะทำข้อสอบไม่ได้แล้วจะสอบไม่ติด หนูจะทำใจยังไงดีคะครู เพราะว่า อ่านๆๆไป แล้วทำข้อสอบมันทำไม่ได้อ่ะค่ะ หนูชอบเลขมากนะคะ แต่ว่าทำข้อสอบแล้วมันไม่ได้ .. ตอนนี้หนูอยากขอกำลังใจจากครูอ่ะค่ะ อยากขอกำลังใจว่า
จะทำใจยังไงกับการสอบเลขพรุ่งนี้ที่จะถึง... ช่วยหนูด้วยนะคะครู

ขอบคุณมากๆๆ ค่ะคุณครูสุดสวย ^^

ไม่ต้องกลัวนะคะหนูน้อย

อย่าปล่อยให้สองสามเมื่อวานนี้ ทำลายหมื่นพรุ่งนี้ที่รอเรา

พรุ่งนี้ไมม่น่ากลัวนะลูก

เพราะวันนี้ก็คือพรุ่งนี้ของเมื่อวานนี้

เมื่อมันมาถึง จงใช้แขน้ายแห่งสติ  แขนกวาแห่งปัญญาโอบกอดมันไว้

หายใจลึกๆนะคะหนูน้อย

หายใจเข้าบอกว่า "สงบ" จินตนาการสายน้ำที่ไหลเย็นและแนบนิ่งเข้าไว้ในจิตใจ

หายใจออก บอกว่า ไม่ว่าผลจะเป็นเช่นไร หนูจะขอทำความดีตอบแทนแก่คุณพ่อคุณแม่และสังคม

คำสัญญาที่ดีจะจูงจิตให้เกิดกุศลเจตนา

และเจตนาที่ดีจะมีพลังนำพาหนูไปยังฝั่งฝันนะลูก

นึกภาพคุณครูโอบกอดหนูไว้นะคะ

อ้อมกอดของครูบาอาจารย์และพ่อแม่มีพลังและไอรักที่จะผลักดันให้หนูขับเคลื่อนชีวิตไปสู่เป้าหมาย

คุณครูลูบศีรษะหนูอยู่

และคุณครูขอตั้งจิตอธิษฐานให้หนูและเพื่อนๆร่วมนาวาลำนี้

มีสมาธิหรือความนิ่งสงบ อันนำมาซึ่งพระสติ และก่อเกิดเป็นพระปัญญานะลูก

เชื่อคุณครูนะลูกว่ากุศลจิตจะพาหนูไปสู่จุดหมายที่ดีงาม

คุณครูก็แค่เกรด 2.06 แต่คุณครูก็ไม่เคยขยาดกลัวสิ่งใด เพราะมีแต่คำว่า"อดทนและพากเพียร" เทียมเกวียนเยี่ยงวัวควาย

ทำไมคุณครูถึงสอบติดได้สมหวังล่ะลูก

ชีวิตลิขิตไว้แล้ว

ลิขิตด้วยความเพียรและความดีนะลูก

คะแนนเป็นเรื่องของสวรรค์

ส่วนความขยันเป็รื่เงของเราค่ะ

สู้นะลูก

อ่านหนังสือ ไม่ตาย ไม่เจ็บ ไม่เหนื่อยหรอกลูก

แต่ถ้าท้อใจ ไม่ตายก็เหมือนตาย

แต่ถ้าหวั่นกลัว ไม่เจ็บก็เหมือนเจ็บ

แต่ถ้าอ่อนแอ ไม่เหนื่อยก็เหมือนเหนื่อย

เพราะหนูถูก"กิเลสมาร"หลอกหนูนะลูก

มารตัวนี้มันจะหลอกให้หนูใช้พื้นที่ของหัวใจหมดไปกับการสร้างเหตุที่ไม่เกื้อต่อผลนะคะ

ใช้ความเพียรขับไล่ไสส่งมารเหล่านี้ให้พ้นไกลไปเลยนะลูก

คุณครูเป็นกำลังใจให้นะคะ

มาเป่ากระหม่อมให้สามที

โอมเพี้ยงๆๆๆ  ขอให้ขวัญ(สติ)อยู่กับตัวนะลูก

ไม่ต้องกลัวแล้วนะคะ

สู้ๆค่ะ

http://www.kru-somsri.ac.th/board/index.php?topic=8176.0
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

อย่าลืมเทียมเกวียนเยี่ยงควาย อ่านซ้ำๆ ทวนซ้ำๆ นะคะ คุณครูสมศรีและพี่ๆเสื้อส้ม เป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้ๆค่ะ!!!!!
eww123
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 12:59:33 pm »

ดีคะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

โออิชิ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

Ekachaione
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2016, 03:27:20 pm »

อย่าไป ซีเรียสเอาที่เราทำได้ คะแนนไม่ใช่ทุกอย่างในชีวิต
Fankenstar
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 10:28:16 am »

ขอบคุณจ้า
Gustaafas
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2018, 09:14:44 am »

A-NET คือสิ่งที่ยากจริงๆ
Rosemunde
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2018, 02:30:33 pm »

เป็นกำลังใจให้ทุกคนเหมือนกันน่ะ
หน้า: [1] ขึ้นบน ตอบ พิมพ์